Đóng BHXH đối với 3 tháng hè của giáo viên như thế nào?

Thứ tư - 11/09/2019 07:58

Bạn đọc hỏi: Tôi là giáo viên hợp đồng. Theo hợp đồng thì  tôi được trả lương đứng lớp 9 tháng trên một năm học. Vậy việc đóng BHXH đối với 3 tháng hè của tôi như thế nào?

- Trả lời:

Điểm a Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH quy định NLĐ là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm: “Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa người SDLĐ với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động”.

Điều 85 và Điều 86 Luật BHXH quy định về mức đóng và phương thức đóng của NLĐ, người SDLĐ là đóng hàng tháng trên quỹ tiền lương đóng BHXH của NLĐ.

Đối chiếu các quy định nêu trên, việc đóng BHXH bắt buộc phải trên cơ sở HĐLĐ, HĐ làm việc và tiền lương hằng tháng mà NLĐ được hưởng từ người SDLĐ. Vì vậy, bạn được tham gia BHXH bắt buộc cho 9 tháng lao động có hợp đồng và tiền lương, còn 3 tháng không hưởng lương cũng không có hợp đồng thì bạn có thể tham gia BHXH tự nguyện để được cộng nối thời gian công tác hưởng các chế độ BHXH về hưu trí, tử tuất, một lần sau này. Tuy nhiên, bạn cần tham khảo thêm các quy định pháp luật về HĐLĐ, về tuyển dụng giáo viên theo hợp đồng để bảo đảm hơn nữa quyền lợi chính đáng khi tham gia giao kết hợp đồng giảng dạy của  mình.    
BBT

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập22
  • Máy chủ tìm kiếm1
  • Khách viếng thăm21
  • Hôm nay7,376
  • Tháng hiện tại89,796
  • Tổng lượt truy cập2,281,961
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây