Bạn đọc hỏi, thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính hưởng BHXH hay không?

Thứ ba - 15/10/2019 12:51

Trả lời: Căn cứ Khoản 2, Điều 3 Điều lệ BHXH đối với sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và công an nhân dân ban hành kèm theo Nghị định số 45-CP ngày 15/7/1995 của Chính phủ và Khoản 2, Mục A Thông tư liên tịch số 29/LB-TT ngày 2/11/1995 của liên Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bộ Nội vụ và Bộ Quốc phòng hướng dẫn một số điều để thực hiện Điều lệ BHXH đối với quân nhân, công an nhân dân ban hành kèm theo Nghị định số 45-CP thì bạn là đối tượng áp dụng 2 chế độ BHXH (trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và tử tuất), thuộc diện hưởng sinh hoạt phí, bản thân không phải đóng BHXH.

Vì vậy, thời gian đi nghĩa vụ quân sự nói trên của bạn không được cộng nối với thời gian công tác sau này để tính hưởng BHXH.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập9
  • Máy chủ tìm kiếm2
  • Khách viếng thăm7
  • Hôm nay8,577
  • Tháng hiện tại238,766
  • Tổng lượt truy cập2,801,275
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây