Người lao động có được rút lại tiền đóng Bảo hiểm thất nghiệp?

Thứ hai - 16/09/2019 20:50


Bạn đọc hỏi: Người lao động muốn rút lại tiền Bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) đã đóng được không? Nếu có được rút thì thủ tục thế nào? Nếu không được rút thì tại sao?
- Trả lời: Căn cứ quy định tại Khoản 1, Điều 41; Điều 45 Luật Việc làm năm 2013, nguyên tắc BHTN là bảo đảm chia sẻ rủi ro giữa những người tham gia BHTN, thời gian đóng BHTN là tổng các khoảng thời gian đã đóng BHTN làm căn cứ để hưởng BHTN khi đủ điều kiện hưởng BHTN.
Đối chiếu quy định nêu trên, thời gian đã đóng BHTN mà chưa hưởng trợ cấp thất nghiệp được bảo lưu làm căn cứ hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đủ điều kiện theo quy định.
Pháp luật về BHTN không quy định về việc rút tiền đã đóng BHTN.
 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Thống kê truy cập
  • Đang truy cập48
  • Máy chủ tìm kiếm2
  • Khách viếng thăm46
  • Hôm nay7,376
  • Tháng hiện tại89,831
  • Tổng lượt truy cập2,281,996
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây