Việc lắp đặt máy quét scan tài liệu và thiết kế thi công mạng máy tính cho nhà trường, công ty, doanh nghiệp và văn phòng làm việc giúp lưu trữ và truy xuất thông tin là cần thiết thời đại số ngày nay

04:35 EST Thứ bảy, 03/12/2016
BHXH thành phố Hải Phòng

Thăm dò ý kiến

Bạn biết gì về BHXH?

Là trụ cột của hệ thống an sinh xã hội

Bao gồm BHXH, BHYT, Bảo hiểm thất nghiệp

Tất cả các câu trên là đúng

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 47


Hôm nayHôm nay : 988

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 3657

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1453085

Trang nhất » Tin Tức » Tin về chế độ chính sách mới

Nhà giáo nghỉ hưu được hưởng trợ cấp

Thứ hai - 04/11/2013 20:50
BHXH Việt Nam vừa có hướng dẫn thực hiện chế độ trợ cấp đối với nhà giáo đã nghỉ hưu chưa được hưởng chế độ phụ cấp thâm niên trong lương hưu theo Quyết định số 52/2013/QĐ-TTg ngày 30/8/2013 của Thủ tướng Chính phủ.
Nhà giáo nghỉ hưu được hưởng trợ cấp

Nhà giáo nghỉ hưu được hưởng trợ cấp

Theo đó, nhà giáo nghỉ hưu khi đang trực tiếp giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục công lập và các học viện, trường, trung tâm làm nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội hoặc giảng dạy, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm, tàu huấn luyện của các cơ sở giáo dục nghề nghiệp và các cơ sở giáo dục đại học công lập được hưởng chế độ trợ cấp.

Mức trợ cấp

Mức trợ cấp 1 lần = (lương hưu tháng 10/2013 x 10%) x số năm được tính trợ cấp.

Số năm được tính trợ cấp là tổng thời gian trực tiếp giảng dạy, giáo dục, hướng dẫn thực hành trong các cơ sở giáo dục công lập quy định tại Điều 2 Quyết định số 52/2013/QĐ-TTg đã được tính hưởng chế độ hưu trí (nếu không liên tục thì được cộng dồn).

Thời gian tính hưởng trợ cấp nếu có tháng lẻ từ 3 tháng đến 6 tháng thì tính bằng 1/2 năm, từ trên 6 tháng đến dưới 12 tháng tính bằng 1 năm.

Trường hợp đã từ trần từ ngày 1/1/2012 đến trước ngày 15/10/2013 (ngày Quyết định số 52/2013/QĐ-TTg có hiệu lực) mà đủ điều kiện hưởng trợ cấp theo Quyết định số 52/2013/QĐ-TTg nhưng chưa được giải quyết thì tính điều chỉnh mức lương hưu đến tháng 10/2013 để làm căn cứ tính trợ cấp.

Trường hợp từ trần kể từ ngày 15/10/2013 trở đi mà đủ điều kiện hưởng trợ cấp theo Quyết định số 52/2013/QĐ-TTg nhưng chưa được giải quyết thì lấy mức lương hưu tháng 10/2013 để làm căn cứ tính trợ cấp.

Trường hợp bị tạm dừng hưởng lương hưu theo quy định mà từ ngày 1/1/2012 trở đi được hưởng lại lương hưu nếu đủ điều kiện hưởng trợ cấp theo Quyết định số 52/2013/QĐ-TTg thì lấy mức lương hưu tháng 10/2013 để làm căn cứ tính trợ cấp.

Hồ sơ hưởng trợ cấp

Đối với nhà giáo đang hưởng lương hưu, hồ sơ đề nghị giải quyết hưởng trợ cấp gồm: Tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp; Bản chụp Quyết định hưởng chế độ hưu trí.

Đối với nhà giáo đủ điều kiện hưởng trợ cấp nhưng chưa được giải quyết, đã chết từ 1/1/2012 trở đi, hồn sơ gồm: Tờ khai đề nghị hưởng trợ cấp; Bản chụp Quyết định hưởng chế độ hưu trí; Bản sao Giấy chứng tử hoặc Giấy báo tử hoặc Quyết định của Tòa án tuyên bố là đã chết

Nguồn tin: Chinhphu.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 
Bệnh viện Kiến An
Bệnh việt Hữu nghị Việt Tiệp
Bệnh viên phụ sản Tâm phúc
Bệnh viện Hồng Đức

Đăng nhập thành viên

DS cơ sở KCB BHYT
QC duong day nong
Quangcao_R