Việc lắp đặt máy quét scan tài liệu và thiết kế thi công mạng máy tính cho nhà trường, công ty, doanh nghiệp và văn phòng làm việc giúp lưu trữ và truy xuất thông tin là cần thiết thời đại số ngày nay

04:34 EST Thứ bảy, 03/12/2016
BHXH thành phố Hải Phòng

Thăm dò ý kiến

Bạn quan tâm đến nội dung nào trong website này?

Thông tin và chế độ chính sách

Hỏi đáp

Văn bản

Video

Tra cứu số sổ BHXH

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 38


Hôm nayHôm nay : 979

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 3648

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1453076

Trang nhất » Hỏi đáp

QC giữa trang
Lên phía trên
Nghỉ việc mà chưa đủ điều kiện hưởng lương hưu
Câu hỏi:
Ông Dương Minh Đức (ng.minhduc.53@...) sinh năm 1953, đóng BHXH được 19 năm và đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) từ khi chính sách BHTN có hiệu lực. Nay, ông Đức nghỉ việc do hết tuổi lao động, nhưng chưa được nhận lương hưu.
Đến năm 2014 ông Đức mới được nhận lương hưu. Vậy, thời gian này ông Đức có được nhận tiền BHTN không?
Trả lời:
Về vấn đề này, ông Nguyễn Hùng Cường, Phó Trưởng ban Ban Thực hiện chính sách BHXH - BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định của pháp luật về BHTN hiện hành thì người đang đóng BHTN mà bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc được hưởng BHTN khi có đủ các điều kiện sau:

- Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo đúng quy định của pháp luật.

- Đã đăng ký thất nghiệp với Trung tâm Giới thiệu việc làm thuộc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khi mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định của pháp luật.

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày tính theo ngày làm việc kể từ ngày đăng ký thất nghiệp.

Với quy định trên, ông Đức có tham gia BHTN, đã nghỉ việc do đã hết tuổi lao động mà không tiếp tục ký hợp đồng lao động và chưa được hưởng lương hưu do chưa đủ thời gian 20 năm đóng BHXH nên đủ điều kiện được hưởng chế độ BHTN theo quy định. Trường hợp nếu trong thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng mà được hưởng lương hưu thì thôi hưởng trợ cấp thất nghiệp kể từ tháng được hưởng lương hưu.

Lên phía trên
Không trả BHXH, BHYT vào lương đối với người thuộc đối tượng tham gia BHXH, BHYT bắt buộc
Câu hỏi:
Tháng 01/2011, tôi ký hợp đồng thử việc với một Công ty tư nhân. Hết thời gian thử việc 03 tháng, Công ty tiếp tục ký hợp đồng 06 tháng với tôi, trong Hợp đồng, Công ty thỏa thuận trả tiền BHXH và BHYT vào lương hàng tháng cho tôi. Công ty tôi làm như vậy có đúng không? Để được tham gia BHXH, BHYT bắt buộc tôi phải thực hiện các thủ tục gì?
Trả lời:
Tại Điểm a, Khoản 1 và Khoản 2  Điều 2 Luật BHXH quy định đối tượng tham gia BHXH bắt buộc như sau:
 
 
-  Công dân Việt Nam, là người làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn, HĐLĐ có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc;
 
 
-  Người sử dụng lao động (NSDLĐ) tham gia BHXH bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng và trả công cho người lao động.
 
 
Trường hợp bạn Hà hỏi, nếu Công ty ký kết HĐLĐ có thời hạn từ 3 tháng trở lên với bạn thì bạn thuộc đối tượng tham gia BHXH, BHYT bắt buộc. Việc công ty thỏa thuận trả tiền BHXH và BHYT vào lương cho bạn là trái với quy định của Luật BHXH.
 
 
Bạn cần yêu cầu Công ty đóng BHXH, BHYT bắt buộc và bảo hiểm thất nghiệp cho bạn, lập hồ sơ để bạn được cấp sổ BHXH, thẻ BHYT làm cơ sở giải quyết quyền lợi về BHXH, BHTN khi có phát sinh và đi khám, chữa bệnh. Bạn cũng có thể đề nghị tổ chức Công đoàn của Công ty đứng ra yêu cầu Công ty thực hiện trách nhiệm tham gia BHXH, BHYT bắt buộc và BHTN cho bạn./.
Lên phía trên
Trường hợp người nghỉ hưu bị tạm dừng hưởng lương hưu và thời điểm được tiếp tục hưởng trở lại
Câu hỏi:
Người hưởng lương hưu bị tạm dừng hưởng lương hưu trong trường hợp nào? Khi nào thì được tiếp tục hưởng trở lại?
Trả lời:
 Điều 62 Luật Bảo hiểm Xã hội, Điều 33 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ và điểm 11 khoản 6 Thông tư số 19/2008/LĐTBXH – TT ngày 23/9/2008 của Bộ LĐTBXH

1. Người hưởng lương hưu bị tạm dừng hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Chấp hành hình phạt tù nhưng không được hưởng án treo;

b) Xuất cảnh trái phép;

c) Bị tòa án tuyên bố mất tích.

2. Lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng được tiếp tục thực hiện khi người bị phạt tù đã chấp hành xong hình phạt tù hoặc khi người được tòa án tuyên bố là mất tích trở về hoặc người xuất cảnh trở về định cư hợp pháp.

3. Thời điểm tiếp tục thực hiện lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hàng tháng được tính kể từ tháng liền kề sau tháng người bị phạt tù chấp hành xong hình phạt hoặc tháng người được  tòa án tuyên bố là mất tích trở về (theo ngày tháng ghi trong quyết định) hoặc tháng người xuất cảnh trở về định cư hợp pháp (theo ngày tháng nhập cảnh)
Lên phía trên
Chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn, CTy yêu cầu phải nộp lại số tiền công ty đã đóng BH thì mới trả sổ BHXH
Câu hỏi:
Tôi có chút thắc mắc rất mong được BHXH HP giải đáp. Tôi đang làm ở công ty A đến nay đã được 20 tháng, tôi kí HĐLĐ 3 năm với công ty, nay tôi muốn chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn thì công ty có yêu cầu phải nộp lại cho công ty số tiền công ty đã đóng BH cho tôi thì mới nhận lại được sổ BHXH. Như vậy là đúng hay sai ạ. Rất mong BHXH HP giải đáp và câu trả lời xin gửi về hòm mail này ạ.
Tôi xin chân thành cảm ơn
Trả lời:
Câu hỏi của anh(chị), chúng tôi xin trả lời như sau:
Khi người lao động của đơn vị có quyết định chấm dứt HĐLĐ, cơ quan BHXH căn cứ vào quá trình tham gia BHXH của người lao động và số tiền nộp BHXH của đơn vị để tiến hành chốt sổ BHXH và trả sổ cho đơn vị.
Do vậy việc công ty yêu cầu anh (chị) phải nộp lại cho công ty số tiền công ty đã đóng bảo hiểm cho ông mới trả sổ BHXH sẽ căn cứ vào thoả thuận ban đầu giữa anh (chị) và công ty. Trường hợp anh (chị) thấy công ty yêu cầu không thoả đáng, không đúng quy định thì có thể kiến nghị với cơ quan có thẩm quyền như Sở Lao động, Thương binh và Xã hội để được giải quyết.
Trân trọng!
 
Bệnh viện Kiến An
Bệnh việt Hữu nghị Việt Tiệp
Bệnh viên phụ sản Tâm phúc
Bệnh viện Hồng Đức

Đăng nhập thành viên

DS cơ sở KCB BHYT
QC duong day nong
Quangcao_R